Căn Hộ Kinh Dương Vương: chuyển nhượng nhà ở xã hội trong trường hợp nào?

Căn hộ kinh dương vương: chuyển nhượng nhà ở xã hội trong trường hợp nào?

Theo Điều 62 Luật Nhà ở 2014 và khoản 4, 5 Điều 19 Nghị định 100 ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định về việc bán, cho thuê, cho mua nhà ở xã hội như sau:

– Người mua, thuê mua nhà ở xã hội không được phép thế chấp (trừ trường hợp thế chấp với ngân hàng để vay tiền mua, thuê mua chính căn hộ đó) và không được chuyển nhượng nhà ở dưới mọi hình thức trong thời gian tối thiểu là năm năm (kể từ thời điểm trả hết tiền mua, thuê mua nhà ở theo hợp đồng đã ký với bên bán, bên cho thuê mua).

– Người mua, thuê mua nhà ở xã hội chỉ được phép bán lại, thế chấp hoặc cho thuê sau khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên thì người mua nhà ở xã hội không được chuyển nhượng nhà dưới mọi hình thức trong thời hạn tối thiểu là năm năm (kể từ ngày bên mua đã thanh toán hết tiền mua nhà).

1143_ban-dau-gia-tsdb

Tuy nhiên, trong thời hạn chưa đủ năm năm (kể từ thời điểm trả hết tiền mua nhà ở xã hội) mà bên mua hoặc thuê nhà có nhu cầu bán lại nhà ở này thì họ chỉ được bán cho một trong ba nơi sau:

– Một là bán lại cho Nhà nước (trong trường hợp thuê mua nhà ở xã hội do Nhà nước đầu tư)

– Hai là bán lại cho chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở xã hội (trong trường hợp mua, thuê mua nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngoài ngân sách)

– Ba là bán lại cho đối tượng được mua, thuê mua nhà ở xã hội theo quy định.

Trường hợp người mua nhà ở xã hội bán lại nhà ở xã hội cho đối tượng được mua nhà ở xã hội trong thời hạn chưa đủ 5 năm kể từ thời điểm trả hết tiền mua nhà ở xã hội, nếu chưa hoàn tất hợp đồng tín dụng vay gói 30.000 tỷ đồng mà muốn người mua lại nhà tiếp tục trả nợ thì người dân liên hệ với Ngân hàng Nhà nước hoặc Ngân hàng trực tiếp cho vay để được hướng dẫn theo đúng thẩm quyền.

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN VỀ ĐẤT ĐAI – NHÀ Ở. HÃY GỌI NGAY CHO CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN: 

HOTLINE TƯ VẤN VIÊN: 0906 746 002 

LINK ĐĂNG KÝ: TẠI ĐÂY